

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
WIZARA YA MAJI



**PROGRAMU YA TAIFA YA MAJI NA  
USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI**

MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA PROGRAMU

ANNEX 15

**MPANGO WA UTEKELEZAJI NA  
UENDESHAJI WA HUDUMA YA MAJI NA  
USAFI WA MAZINGIRA KATIKA JAMII**

**FEBRUARI 2006**

# MPANGO WA UTEKELEZAJI NA UENDESHAJI WA HUDUMA ZA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA KATIKA JAMII

## SEHEMU A: MPANGO WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA HUDUMA ZA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA

Sehemu A ni mpango wa huduma unaotoa ufupisho wa mradi ukihusisha takwimu muhimu za jamii na mchanganuo halisi kulingana na upatikanaji wa maji na huduma ya usafi katika jamii husika. Inawasaidia watumiaji kuwa na mtizamo halisi juu ya aina na sifa ambazo ni pamoja na makisio ya gharama za kuwekeza katika kutekeleza au kuchagua aina ya teknolojia na shughuli zinazofanyika katika hatua ya upangaji na utekelezaji. Wawezeshaji na washauri wa kiufundi watashirikishwa katika kusaidia jamii kujaza sehemu hii katika hatua ya kupanga.

### 1. TAKWIMU ZA MRADI

2.

Namba ya mradi	
Jina la Mradi	
Wilaya	
Watoa huduma (Jina na Anwani)	Mwezeshaji:
	Mshauri wa ufundi:
	Mkandarasi
Tarehe ya uombaji	
Tarehe ya kuidhinishwa	
Tarehe ya kuanza na kumaliza mradi	
Muda	

### 3. TAARIFA ZA MSINGI ZA KIJIKI

Jina la kijiji			
Umbali (km) kutoka makao makuu ya wilaya			
Majina ya vitongoji			
Idadi ya watu/walengwa	Wanaume	Wanawake	Jumla.....
	.....	.....	Idadi ya kaya.....
Idadi ya taasisi katika kijiji/jamii	Shule.....		Nyinginezo .....
	Vituo vya afya.....		

**4. Hali halisi ya maji, afya na usafi wa mazingira (si zaidi ya sentensi 10)**

**5. Maelezo juu ya huduma**

<b>Mahali mradi ulipo</b>	
<b>Aina ya Huduma</b> (aina ya teknolojia iliyochaguliwa)	
<b>Kazi zinazotakiwa</b> (weka ✓ katika sehemu husika)	Ujenzi mpya Ukarabati Ubadilishaji
<b>Kiwango cha huduma kilichochaguliwa</b>	Idadi ya vijiji vitakavyohudumiwa: ..... idadi ya magati/vituo vya maji: ..... Idadi ya watu watakaohudumiwa kwa kila kituo .....

Ambatanisha ramani ya kijiji inayoonyesha eneo la huduma lililopendekezwa na michoro ya kiufundi

#### 6. Uchangiaji wa Gharama za Mradi

	<b>Wachangiaji</b>	<b>Kiasi Tshs.</b>
1	Mhisani	
2	Serikali za Mitaa	
3	Jamii/kijiji husika(watumiaji)	
4	Wengineo	
	<b>Jumla ya gharama za mradi</b>	

#### 7. Makadirio ya gharama za uendeshaji na matengenezo kwa mwezi

<b>Aina ya teknolojia</b>	<b>Uendeshaji na matengenezo (Gharama za uendeshaji)</b>				<b>Gharama za ubadilishaji</b>		<b>Jumla ya gharama ikijumlishwa na gharama ya uchakavu</b>
	<b>Vipuri</b>	<b>Mafuta</b>	<b>Mishahara</b>	<b>Nyingi nezo</b>	<b>Miaka</b>	<b>Gharama kwa mwezi</b>	

#### 8. MPANGO WA KIJJI AU KITONGOJI WA UTEKELEZAJI WA MRADI

<b>7.1</b>	<b>Aina ya mfumo wa uendeshaji katika kufuatilia utekelezaji wa mradi</b> (weka ✓ pale panapohusika). Ambatanisha makubaliano ya jamii husika au katiba na nakala ya vyeti vya usajili kama vipo.	Kamati ya maji na usafi  Vikundi vya watumia maji  Jumua ya watumia maji  Mifumo mingine (taja)
------------	--	---

### 7.2 Wajumbe wa Kamati ya Maji na Usafi wa mazingira

	Jina	Jinsi/Me/Ke	Cheo	Sahihi
1				
2				
3				
4				
5				
6				
7				
8				
9				
10				

### 7.3 Usimamizi wa Fedha

	Jina la mwenye akaunti	
	Namba ya Akaunti	
	Anwani ya Benki	
	Kiasi kilicho Benki mpaka sasa (taja tarehe)	
	Waweka sahihi	1.
		2.
		3.
		4.

	<b>Makubaliano ya namna ya kuchangisha fedha</b> (eleza njia km. Sh.1000/= mchango wa mwezi kwa kila kaya/wazee na kiasi)	1
		2
		3
		4
	Mtu/watu wenye jukumu	Jina : _____

la kuchangisha na uangalizi wa fedha ( <i>jamii</i> <i>enyewe ichague idadi</i> )	Cheo :	_____
	Jina:	_____
	Cheo:	_____
	Jina :	_____
	Cheo :	_____

**7.4 Majukumu ya kijiji/kitongoji wakati wa utekelezaji wa mradi wa maji  
(Orodhesha majukumu ya kijiji/kitongoji na kikundi/mtu anayehusika)**

SHUGHULI	JUKUMU	MHUSIKA
Kuchagua mkandarasi	1	
	2	
	3	
	4	
Utafiti wa kiufundi	1	
	2	
	3	
	4	
Ujenzi wa huduma ya usambazaji wa maji	1	
	2	
	3	
	4	
Uzinduzi wa mradi	1	
	2	
	3	

**7.5 Mafunzo na uwezeshaji (taja maeneo muhimu yanayohitaji mafunzo)**

	Mada	Walengwa
	1	
	2	
	3	
	4	
	5	

**9. MPANGO WA USAFI AFYA NA UKIMWI**

<b>Matatizo makuu ya afya na usafi wa mazingira</b>		
<b>Masuala ya usafi na afya</b>	<b>Mikakati na ufumbuzi</b>	<b>Mhusika</b>
a) Utupaji salama wa kinyesi cha binadamu	..... ..... .....	..... ..... .....
b) Usafi wa mtu binafsi ikiwemo kuosha mikono, kuoga n.k	..... ..... .....	..... ..... .....
c) Usafi wa nyumba ikiwemo usafi wa motto na mazingira	..... ..... .....	..... ..... .....
d) Utunzaji wa Vyanzo vya na vituo vya maji	..... ..... .....	..... ..... .....
e) Utupaji mzuri wa maji taka katika ngazi ya kaya	..... ..... .....	..... ..... .....
f) Uboreshaji wa usafi katika shule/sehemu za huduma ya afya	..... ..... .....	..... ..... .....
g) Kuzuia na kudhibiti ueneaji/maambukizo ya UKIMWI katika ngazi ya kijiji	..... ..... .....	..... ..... .....

## 9. MAKUBALIANO

Mpango wa huduma ya maji safi na usafi wa mazingira umekubaliwa katika mkutano mkuu wa kijiji uliofanyika tarehe...../...../.....na kuhudhuriwa na watumiaji wa maji wa kijiji cha .....wapatao .....(Ambatanisha muhtasari wa kikao pamoja na orodha nzima ya wanajamii waliohudhuria)

Wanajamii ambao majina majina yao yanaonekana katika muhtasari wa kikao ulioambatanishwa hapa, wameupokea na kuukubali mpango huu na kueleza kwamba unaonyesha hali halisi ya mahitaji ya jamii nzima.

### **Kwa hiyo:**

- Tunawapa mamlaka waliotajwa hapo chini kuweka sahihi kwenye kabrasha hili kama ushahidi wa jamii kuridhika na masharti ya mradi.
- Tunakubali kuchangia 5% ya gharama za ujenzi wa mfumo wa maji kabla ya ujenzi kuanza.
- Tunakubali kugharimia uendeshaji na matengenezo
- Tunakubali kushiriki katika shughuli zote zilizoainishwa katika mpango huu wa huduma za uendeshaji.

Imesainiwa kwa niaba ya wanajamii wanaoomba huduma ya maji tarehe...../...../.....

na

Mwenyekiti

wa Kamati ya Maji Jina:.....

Sahihi.....

Katibu wa Kamati ya Maji: Jina:.....Sahihi:.....

### **MBELE YA MASHAHIDI WAFUATAO:**

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji: Jina .....Sahihi.....

Afisa Mtendaji wa Kijiji: Jina:..... Sahihi.....

Afisa Mtendaji wa Kata (ikiwa ni mradi wa vijiji viwili au zaidi)

Jina:.....Sahihi.....



## SEHEMU B: MPANGO WA UENDESHAJI WA HUDUMA YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA

JINA LA KIJIKI/VIJIKI: .....

JUMUIYA YA WATUMIAJI MAJI WA: .....

**Mpango huu unaeleza sifa za huduma ilivyokamilika / kuboreshwa na jinsi jamii husika itakavyohusika katika uendeshaji na matengenezo. Watumiaji watasaidiwa na timu ya wawezeshaji jamii na washauri wa kiufundi jinsi ya kujaza jedwali hili kama sehemu ya maandalizi ya ufunguzi wa huduma ya maji na usafi wa mazingira kwa watumiaji.**

### A: Maelezo ya mfumo wa huduma iliyojengwa

1.	Aina ya mfumo wa huduma ya maji (weka ✓ <i>panapohusika</i> )	<ul style="list-style-type: none"> <li>a) Visima vifupi vilivyochimbwa kwa mkono</li> <li>b) Visima virefu vinavyotumia pampu ya mkono.</li> <li>c) Visima virefu vinavyotumia mashine</li> <li>d) Mserereko wa maji toka milimani</li> <li>e) Uvunaji wa maji ya mvua</li> <li>f) Bwawa/Lambo</li> </ul>
2.	Sehemu mradi ulipo: ikiwemo sehemu za usambazaji – ( <i>ambatanisha michoro rahisi ya mfumo wa huduma zilizojengwa</i> )	
3.	Viwango vya huduma	<ul style="list-style-type: none"> <li>a) Idadi ya vitongoji vinavyohudumiwa .....</li> <li>b) Jumla ya watu wanaohudumiwa.....</li> <li>c) Idadi ya magati/vituo vya maji.....</li> <li>d) Idadi ya watumiaji kwa kila gati au kituo cha maji.....</li> <li>e) Mfumo mchanganyiko               <ul style="list-style-type: none"> <li>i) Magati /vituo vya jumuiya .....</li> <li>ii) Mabomba ya mtu mmoja mmoja.....</li> </ul> </li> </ul>

4.	Maelezo ya kiufundi	<p>a) Visima vifupi vilivyochimbwa kwa mkono</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>i) Kina .....</li> <li>ii) Kina cha upatikanaji wa maji .....</li> <li>iii) Aina ya ringi/pete .....</li> <li>iv) Aina ya pampu .....</li> <li>v) Ubora wa maji .....</li> </ul> <p>b) Visima virefu vilivyochimwa kwa mashine</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>i) Kina .....</li> <li>ii) Kina cha upatikanaji wa maji .....</li> <li>iii) Msukumo wa maji</li> <li>iv) Wingi wa maji mita za ujazo kwa saa (<math>m^3/saa</math>).....</li> <li>1) Aina ya ringi/pete .....</li> <li>2) Ubora wa maji .....</li> </ul> <p>Mfumo wa kuvuta maji</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>1) Pampu ya mkono</li> <li>2) Mashine</li> </ul> <p>c) Maji yanayosukumwa kwa mashine</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>i) Kina .....</li> <li>ii) Wingi wa maji mita za ujazo kwa saa (<math>m^3/saa</math>).....</li> <li>iii) Msukumo wa maji kwa saa .....</li> <li>iv) Ujazo wa tanki la maji (<math>m^3</math>) .....</li> <li>v) Urefu wa mtandao wa mabomba .....</li> <li>vi) Aina ya mashine .....</li> <li>1) Aina ya Nishati (Dizel/Umeme/Upepo) .....</li> </ul> <p>d) Maji ya mtiririko (Weka ✓panapohusika) .....</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>1) Chemichemi</li> <li>2) Mto</li> <li>2) Urefu wa mtandao .....</li> </ul> <p>e) Uvunaji wa maji ya mvua (Weka ✓panapohusika) ...</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>1) Kutoka kwenye bati</li> <li>2) Maji ardhini</li> <li>Ubora wa maji .....</li> </ul>
5.	Jumla ya Gharama za ujenzi wa Mradi	TShs.....

6.	Mchanganuo wa gharama za Mradi ( <i>taja wadau mbalimbali wanavyogharamia mradi</i> )	Wafadhili kutoka nje TShs. .... Serikali kuu TShs. .... Serikali za mitaa TShs. .... Watumiaji TShs. ....
7.	Tarehe ya kuzindua huduma ( <i>ambatanisha nakala ya makubaliano kati ya jamii na halmashauri ya wilaya</i> )	

**B: Mipango ya uratibu na uendeshaji**

<b>1. Aina ya mfumo wa uendeshaji uliochaguliwa</b> <i>(ambatanisha hati ya usajili au katiba inayokubalika)</i> <b>2. Wajumbe wa Bodi/Kamati</b>			
<b>Jina</b>		<b>Jinsia Me/Ke</b>	<b>Cheo</b>
1.			
2.			
3.			
4.			
5.			
6.			
7.			
8.			
9.			
10.			
11.			
12.			

### 3. Watendaji (mfano: Wahudumu, mafundi na wasimamizi wa vituo)

	Jina	Jinsia	Kazi
1.			
2.			
3.			
4.			
5.			
6.			
7.			
8.			
9.			
10.			
11.			
12.			

### C: Mpango wa Uendeshaji na Matengenezo

#### 1. Gharama uendeshaji na matengenezo kwa mwezi

Aina ya Teknolojia	Uendeshaji na Matunzo (Gharama za Uendeshaji)				Gharama za ubadilishaji		Jumla ya gharama ikijumuisha asilimia ya uchakavu
	Vipuri	Mafuta (Nishati)	Mishahara	Usafiri	Miaka	Uchakavu kwa mwezi	

#### 2. Mfumo wa Upangaji Bei

1.	Makubaliano ya namna ya kukusanya pesa za uendeshaji na matunzo ( <i>Taja mbinu gharama za maji na muda mfano kwa mwezi, kwa mwaka, makusanyo kila gati mfano TShs. 20/= kwa ndoo ya lita 20 au TShs. 1,000.00 kwa kaya kwa mwezi n.k</i> )	_____
		_____
		_____

2.	Msamaha / punguzo kwa makundi yaliyo na matatizo ( <i>lita 20 kwa mtu kwa siku</i> )	<hr/> <hr/> <hr/>
3.	Kanuni zilizowekwa kwa kutozingatia makubaliano ya pamoja	<hr/> <hr/> <hr/>

### 3. Usimamizi wa fedha

1.	Watu wenye jukumu la uchangishaji na usimamizi wa fedha za uendeshaji na matunzo	Jina _____ Cheo _____ Jina _____ Cheo _____ Jina _____ Cheo _____
2.	Maelezo ya Akaunti ya Benki	Jina la Benki _____ Tawi _____ Namba ya Akaunti _____ Kiasi kilichoko benki hadi sasa TShs. _____ (Taja tarehe) _____ <b>Waweka sahihi</b> Jina _____ Cheo _____ Jina _____ Cheo _____ Jina _____ Cheo _____ Jina _____ Cheo _____



## E: MAKUBALIANO

Mpango huu wa Uendeshaji kwa ajili ya huduma za mradi wa Maji na Usafi wa Mazingira ambao umekamilika, ulikubaliwa katika kikao kilichofanyika tarehe ..... kilichohudhuriwa na watumiaji..... (*idadi*) wa kijiji cha .....wafuatao (*ambatanisha muhtasari wa kikao pamoja na orodha nzima ya wanakijiji waliohudhuria*).

Wanachama ambao majina yao yanaonekana katikamuhtasari wa kikao ulioambatanishwa hapa, wameupokea na kuukubali mpango huu unaoonyesha njia ya uendeshaji na usimamizi wa mfumo wa huduma za Maji na Usafi wa Mazingira ambao umekamilika. Kwa hiyo:-

- Tunawapa mamlaka waliotajwa hapa chini kuweka saini kwenye kabrasha hili kama ushahidi wa jamii kuridhika na masharti ya Mradi wa Maji na Usafi wa Mazingira
- Tunakubali kulipia gharama zote za uendeshaji na matengenezo
- Tunakubali kushiriki katika shughuli zote zilizo ainishwa katika mpango huu wa huduma na Uendeshaji.

Imesainiwa kwa niaba ya wanakijiji tarehe .....Na:

JUMUIYA YA WATUMIAJI MAJI

Mwenyekiti wa Bodi: Jina:..... Sahihi:.....

Katibu wa Bodi: Jina:..... Sahihi:.....

(Muhuri wa Ofisi)

Mwenyekiti wa Kijiji / Kitongoji:

(*Shahidi 1*) Jina:..... Sahihi:.....

(Muhuri wa Ofisi)

Afisa Mtendaji wa Kijiji:

(*Shahidi 2*) Jina:..... Sahihi:.....

(Muhuri wa Ofisi)

Afisa Mtendaji wa Kata:

(*Shahidi 3*) Jina:..... Sahihi:.....

(Muhuri wa Ofisi)

(*Kwa ajili ya Jumuiya ya Watumiaji Maji ya vijiji zaidi ya kimoja*)

This document was created with Win2PDF available at <http://www.daneprairie.com>.  
The unregistered version of Win2PDF is for evaluation or non-commercial use only.